เหนื่อยแค่ไหนก็ยอม ท้อแค่ไหนก็ทน ชีวิตมนุษย์ ยอมแพ้ได้ไง!!
ชีวิตมนุษย์แม่ มีอะไรที่ต้องเปลี่ยนตัวเองเพื่อลูกบ้าง มาดูกันตั้งแต่ตอนตั้งท้อง ที่ทำให้ตัวอ้วนขึ้น โทรมมากขึ้น กลายเป็นคนขี้หงุดหงิด ขี้ร้อนไปซะงั้น อะไร ๆ ก็เปลี่ยนแปลงไปหมดเมื่อมีเจ้าตัวน้อยเข้ามาในชีวิต!
กลายเป็นคนชี้หงุดหงิด ขี้ร้อนไปซะงั้น อะไร ๆ ก็เปลี่ยนแปลงไปหมดเมื่อมีเจ้าตัวน้อยเข้ามาในชีวิต!
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่1.jpg?width=700&quality=10)
ความสวยหมดไป ความกังวลเข้ามาแทนที ไหงตอนนี้เรามีรูปร่างเหมือนกับเพนกวินเลยแหะ ><”
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่3.jpg?width=700&quality=10)
พอรู้สึกว่าลูกดิ้น ถึงกับตกใจ!
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่2.jpg?width=700&quality=10)
พอท้องอุ้ยอ้าย นอนท่าไหนก็ไม่สบายตัว ยิ่งท้องโย้ จะพลิกตัวทีก็ต้องค่อย ๆ ประคองท้องไป กลายเป็นคนที่หลับยากขึ้นมาซะงั้น
![ชีวิตมนุษย์แม่4](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่4.jpg?width=700&quality=10)
บ่นไปบ่นมา อดทนเฝ้ารอดูหน้าลูกน้อยมาถึง 40 สัปดาห์ ได้ฤกษ์คลอดแล้วจ้า แต่ใครว่าหลังคลอดลูกแล้วจะผอมเนี่ย มันไม่ใช่เรื่องลดกันง่าย ๆ เลยนะ
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่5.jpg?width=700&quality=10)
หลังคลอดใช่ว่าจะสบายเดินตัวปลิว ยังค่ะ ยังต้องอดตาหลับขับตานอน ปรับชีวิตคุณแม่มือใหม่กับการเลี้ยงเจ้าตัวน้อยอีก
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่6.jpg?width=700&quality=10)
จากที่เคยรักสวยรักงาม ห่วงรูปร่าง เดี๋ยวนี้ลืมมันไปเลยค่ะ แต่ละวันจะต้องทำอะไรเพื่อลูกมาก ให้ลูกกินนม กล่อมลูกนอน ลูกฉี่ยัง อึ้ยัง เปลี่ยนผ้าอ้อมยัง บลา บลา บลา ภารกิจนี่เพื่อลูกล้วน ๆ จนลืมห่วงตัวเองไปเลย
![ชีวิตมนุษยแม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่7.jpg?width=700&quality=10)
พอมีเวลาเหลือ คุณแม่สายโซเชียลอย่างฉันไม่พลาดที่จะเก็บภาพเบบี๋เอาไว้ ถ่ายแป๊บ ๆ ไม่ทันไรมือถือเมมเต็ม!! เอ้า..ถอยกล้องมาใหม่ ผ่านไปไม่กี่วันเมมเต็มอีกแล้ววววว ก็ทำไงได้ล่ะ ลูกน่ารัก ไม่มีวันไหนที่ไม่มีรูปลูกซักภาพ จริงมั้ย!
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่8.jpg?width=700&quality=10)
ลูกชอบให้อุ้มค่า พอวางลงนอนไม่ทันไร เอ้า..ร้องแล้ว โอ๋ๆๆ อุ้มค่ะอุ้ม วัน ๆ ไม่ได้ทำอะไรเรื่องของตัวเองเลย นอนกอดกันอยู่กันท่านี้ทั้งวัน เหมือนจะสบายแต่อุ้มลูกทั้งวันเป็นเรื่องที่เหนื่อยไม่ใช่เล่น แต่ทำไม..มีความสุขจัง
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่9.jpg?width=700&quality=10)
อย่างที่บอกไป ดูเหมือนลูกน้อยจะหลับสนิท แต่พอจะวางลงทีไม่ใช่เรื่องง่าย กว่าจะหาเวลากุ๊กกิ๊กกับสามีที ต้องให้แน่ใจเลยว่าลูกจะยังไม่ตื่นมาตอนนี้นะ …อย่างน้อยก็ขอเวลาซักพักนะคะลูกกกกกก
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่10.jpg?width=700&quality=10)
พูดไปพูดมา ทำไมเห็นคนอื่นเขาดูเลี้ยงลูกง่ายกันจัง ทำไมเราถึงดูเหนื่อย ๆ คิดไปเองป่ะเนี่ย
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่11.jpg?width=700&quality=10)
แต่อย่างน้อยเวลาแม่ลูกอ่อนเจอกัน ก็จะมีหัวข้อสนทนาเกี่ยวกับลูกเยอะแยะไปหมด รวมไปถึงเรื่องอึ้ของเจ้าตัวน้อยด้วย
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่12.jpg?width=700&quality=10)
สูตรการเลี้ยงลูกนี่เลียนแบบกันไม่ได้จริง ๆ เพราะลูกของใครก็ของคนนั้น ผลลัพธ์ที่จะเลี้ยงลูกให้ดีที่สุดนี่อยู่ที่ความทุ่มเทของคุณพ่อคุณแม่จริง ๆ นะคะ
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่13.jpg?width=700&quality=10)
เหนื่อยแค่ไหนก็ยอม ท้อแค่ไหนก็ทน “ชีวิตมนุษย์แม่” เป็นอย่างนี้จริง ๆ
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่14.jpg?width=700&quality=10)
บางวันถึงกับสะดุ้งตื่น หลอน ๆ ว่าลูกจะนอนตกเตียงไหม หรือถ้านอนกับลูกบนเตียงด้วยกัน ก็ครึ่งหลับครึ่งตื่น กลัวจะเผลอหลับไปนอนทับลูก เรียกว่าประสาทสัมผัสช่วงนี้ไวกว่าตอนไม่มีลูกซะอีก
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่18.jpg?width=700&quality=10)
ที่แน่ที่สุด คือจะไม่ยอมปล่อยให้ลูกละสายตาไปแม้วินาทีเดียว
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่19.jpg?width=700&quality=10)
ขนาดทิ้งลูกไว้กับสามีแล้ว ออกจากบ้านยังอดห่วงไม่ได้ พ่อเค้าจะดูแลลูกได้มั้ยอ่ะ ให้นมลูกยัง เปลี่ยนผ้าอ้อมลูกไหวไหมนะ รีบซื้อรีบกลับบ้านดีกว่า….
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่16.jpg?width=700&quality=10)
สายใยกับลูกที่สื่อถึงกันได้นะ มันเหมือนมีจิตสัมผัสพิเศษ
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่20.jpg?width=700&quality=10)
บางวันทีคนอาสาช่วยเลี้ยง ได้เวลาออกไปพักผ่อนกินข้าวนอกบ้านกันสองต่อสอง แต่ตอนนี้มันไม่ใช่แค่สองคนแล้วซิ คิดถึงเจ้าตัวน้อยจัง
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่17.jpg?width=700&quality=10)
พอได้เป็นแม่แล้ว วันไหนไม่ได้อยู่กับลูกมันเหมือนขาดอะไรไปแล้ว เหนื่อยแค่ไหน ฉันก็จะผ่านมันไปให้ได้ในทุกวัน ๆ เพราะความรักและพลังที่มีทั้งหมด ทำทุกอย่างในวันนี้ก็…เพื่อลูก
![ชีวิตมนุษย์แม่](https://static.cdntap.com/tap-assets-prod/wp-content/uploads/sites/25/2017/05/ชีวิตมนุษย์แม่21.jpg?width=700&quality=10)
ขอเสียงชีวิตมนุษย์แม่ที่น่ารักทุกคนใต้คอมเม้นท์กันค่า
credit content : www.liekr.com
บทความอื่นที่น่าสนใจ :
วิถีชีวิตมนุษย์แม่ที่เลี้ยงลูกในแต่ละวัน ตรงจังๆ !!
6 วิธีคลายเครียดของมนุษย์แม่
มีข้อสงสัยเรื่องการตั้งครรภ์ หรือมีคำถามเรื่องการเลี้ยงลูกหรือเปล่าคะ? ติดตามอ่านบทความ หรือสอบถามสิ่งที่คุณอยากรู้ผ่านแอปของเราได้เลย
ดาวน์โหลด theAsianparent แอปพลิเคชัน ทั้ง IOS และ Android ได้แล้ววันนี้!